Articles

Menene Aikace-aikacen Shafi Guda? Gine-gine, fa'idodi da kalubale

Aikace-aikacen shafi guda ɗaya (SPA) ƙa'idar gidan yanar gizo ce wacce ake gabatarwa ga mai amfani ta shafin HTML guda ɗaya don zama mai saurin amsawa kuma don ƙara kwafi na aikace-aikacen tebur ko na asali.

SPA na zuwa wani lokaci defiShafi guda ɗaya (SPI).

Aikace-aikacen shafi guda ɗaya na iya ɗauko duk HTML, JavaScript, da CSS na aikace-aikacen a lokacin lodin farko, ko kuma yana iya ɗaukar kayan aiki da ƙarfi don ɗaukakawa don amsa hulɗar mai amfani ko wasu abubuwan da suka faru.

Sauran aikace-aikacen yanar gizo, suna ba mai amfani da shafin gida mai alaƙa da sassan aikace-aikacen akan shafukan HTML daban-daban, wanda ke nufin cewa mai amfani dole ne ya jira sabon shafi don loda duk lokacin da ya yi sabon buƙatu.

Fasaha

SPAs suna amfani da HTML5 da Ajax (JavaScript da XML asynchronous) don ba da damar amsa ruwa da ƙarfi ga buƙatun mai amfani, ba da damar sabunta abun ciki nan da nan lokacin da mai amfani ya ɗauki mataki. Da zarar shafin ya ɗora, hulɗa tare da uwar garken yana faruwa ta hanyar kiran Ajax kuma an dawo da bayanan, an gano a cikin tsarin JSON (JavaScript Object Notation), don sabunta shafin ba tare da buƙatar sakewa ba.

SPA cikakken bayani

Ka'idodin shafi guda ɗaya sun shahara saboda iyawarsu ta sake tsara kowane ɓangaren mai amfani ba tare da buƙatar zagaye na sabar don ɗauko HTML ɗin ba. Ana cim ma wannan ta hanyar keɓance bayanai daga gabatarwar bayanai tare da ƙirar ƙirar da ke sarrafa bayanai da Layer kallo wanda ke karantawa daga ƙirar.

Kyakkyawan lambar tana zuwa ta hanyar warware matsala iri ɗaya sau da yawa, ko sake gyara ta. Yawancin lokaci, wannan tsari yana tasowa a cikin tsari mai maimaitawa, tare da tsari ɗaya yana yin abu iri ɗaya akai-akai.

Don rubuta lambar da za a iya kiyayewa, kuna buƙatar rubuta lamba a hanya mai sauƙi. Wannan gwagwarmaya ce ta yau da kullun, a gaskiya yana da sauƙi don ƙara rikitarwa (ƙugiya / dogara) ta hanyar rubuta lambar don magance matsala; kuma yana da sauƙi a magance matsala ta hanyar da ba ta rage rikitarwa ba.

Wuraren suna misali ne na wannan.

Aikace-aikacen Shafi guda ɗaya (SPA) Aikace-aikacen Shafuka Masu Yawa (MPA) idan aka kwatanta

Aikace-aikace masu shafi da yawa (MPAs) sun ƙunshi shafuka masu yawa tare da tsayayyen bayanai da hanyoyin haɗi zuwa wasu shafuka. HTML da CSS sune manyan fasahohin da ake amfani da su don haɓaka gidajen yanar gizon MPA. Za su iya amfani da JavaScript don rage kaya da haɓaka gudu. Ƙungiyoyin da ke ba da ayyuka iri-iri, kamar shagunan kan layi, yakamata suyi la'akari da amfani da MPA yayin da suke sauƙaƙa haɗawa zuwa bayanan mai amfani daban-daban.

Aikace-aikacen shafi guda ɗaya sun bambanta da aikace-aikacen shafuka masu yawa ta hanyoyi masu zuwa:
  • Tsarin ci gaba: Lokacin ƙirƙirar MPAs, ba kwa buƙatar ƙwarewar JavaScript, sabanin SPAs. Koyaya, haɗakar gaba-gaba da ƙarshen baya a MPA yana nufin waɗannan rukunin yanar gizon suna buƙatar tsawon lokacin gini fiye da SPAs.
  • gudunMPAs yana gudana a hankali, yana buƙatar kowane sabon shafi da za a loda shi daga karce. Koyaya, SPAs suna ɗaukar nauyi da sauri bayan saukarwar farko yayin da suke adana bayanan don amfani daga baya.
  • Inganta Injin Bincike: Injin bincike na iya sauƙaƙe rukunin yanar gizo tare da MPA. MPAs suna da ƙarin shafuka masu rarrafe ta injunan bincike don samar da mafi kyawun martaba SEO. Abubuwan da ke cikin kowane shafi kuma ba su da tushe, yana mai da shi sauƙin samun dama. Sabanin haka, SPAs suna da shafi mai URL ɗaya na musamman (Uniform Resource Locator). Har ila yau, suna amfani da JavaScript, wanda yawancin injunan bincike ba su lissafta su da kyau. Wannan yana sa martabar SEO don SPAs ya zama mafi ƙalubale.
  • tsaro: A cikin MPA, kuna buƙatar kiyaye kowane shafi na kan layi ɗaya ɗaya. Duk da haka, SPAs sun fi dacewa da hare-haren hacker. Amma tare da hanyar da ta dace, ƙungiyoyin ci gaba na iya inganta tsaro na aikace-aikacen.

Yayin da ƙarin kasuwancin ke ƙaura don amfani da SPAs, masu rarrafe da injunan bincike za su haɓaka don inganta su. Idan aka yi la'akari da saurin sa, tambaya ce kawai lokacin da SPAs za su zama zaɓi don haɓaka aikace-aikacen yanar gizo. Sannan fa'idodin MPA akan SPA zai fara dusashewa.

Lokacin amfani da aikace-aikacen shafi guda ɗaya?

Akwai yanayi guda biyar inda irin waɗannan aikace-aikacen suka fi dacewa:

  • Masu amfani waɗanda suke son haɓaka gidan yanar gizo tare da dandamali mai ƙarfi da ƙananan kundin bayanai na iya amfani da SPAs.
  • Masu amfani da ke shirin gina aikace-aikacen hannu don gidan yanar gizon su kuma suna iya yin la'akari da amfani da SPA. Za su iya amfani da API na baya (Application Programming Interface) don rukunin yanar gizon da aikace-aikacen wayar hannu.
  • Gine-gine na SPA ya dace don gina hanyoyin sadarwar zamantakewa kamar Facebook, dandamali na SaaS da rufaffiyar al'ummomin kamar yadda suke buƙatar ƙasa da SEO.
  • Masu amfani waɗanda ke son ba wa masu amfani da su mu'amala mara kyau suma suyi amfani da SPAs. Hakanan masu amfani za su iya samun damar sabuntawa kai tsaye don bayanan yawo kai tsaye da kuma jadawali.
  • Masu amfani waɗanda ke son sadar da daidaito, ɗan ƙasa, da ƙwarewar mai amfani a cikin na'urori, tsarin aiki, da masu bincike.

Ƙungiya mai kyau ya kamata ya sami kasafin kuɗi, kayan aiki da lokaci don ƙirƙirar aikace-aikacen shafi ɗaya mai inganci. Wannan zai tabbatar da ingantaccen SPA mai aminci da inganci wanda ba ya fuskantar raguwar zirga-zirgar ababen hawa.

Gine-ginen aikace-aikacen shafi guda ɗaya

Aikace-aikacen shafi guda ɗaya suna hulɗa tare da baƙi ta hanyar lodawa da aiki akan shafin na yanzu, kawar da buƙatar loda shafukan yanar gizo da yawa daga sabar.

Shafukan yanar gizo tare da SPA sun ƙunshi hanyar haɗin URL guda ɗaya. Ana zazzage abun ciki kuma ana sabunta takamaiman abubuwan haɗin mai amfani (UI) lokacin da aka danna. An inganta ƙwarewar mai amfani yayin da mai amfani zai iya hulɗa tare da shafin na yanzu yayin da aka samo sabon abun ciki daga uwar garken. Lokacin da sabuntawa ya faru, ana sabunta sassan shafin na yanzu tare da sabon abun ciki.

Buƙatun abokin ciniki na farko a cikin SPA yana ɗaukar aikace-aikacen da duk kadarorinta masu dacewa, kamar HTML, CSS da JavaScript. Fayil na farko na loading na iya zama mahimmanci ga hadaddun aikace-aikace kuma yana haifar da lokacin ɗaukar nauyi a hankali. Aikace-aikacen shirye-shiryen kwamfuta (API) yana ɗaukar sabbin bayanai yayin da mai amfani ke kewayawa ta hanyar SPA. uwar garken yana amsa bayanai ne kawai a tsarin JSON (JavaScript Object Notation). Bayan samun wannan bayanan, mai binciken yana sabunta yanayin aikace-aikacen da mai amfani ya gani ba tare da sake loda shafi ba.

Gine-ginen aikace-aikacen shafi guda ɗaya ya haɗa da fasahar sabar-gefen uwar garken da abokin ciniki. Ana nuna shafin kuma an gabatar da shi ga mai amfani ta hanyar Client Side Rendering (CSR), Server Side Rendering (SSR), ko Static Site Generator (SSG).

  1. Ƙimar Abokin Ciniki (CSR)
    Tare da ma'anar gefen abokin ciniki, mai binciken yana buƙatar buƙatun uwar garken don fayil ɗin HTML kuma yana karɓar ainihin fayil ɗin HTML tare da rubutun da aka haɗe. Yayin aiwatar da JavaScript, mai amfani yana ganin shafi mara kyau ko hoton loda. SPA tana ɗaukar bayanan, tana samar da abubuwan gani, kuma tana tura bayanan cikin Tsarin Abubuwan Abubuwan Takardun (DOM). Ana shirya SPA don amfani. CSR sau da yawa shine mafi tsawo daga cikin hanyoyin uku kuma yana iya mamaye mai bincike lokaci-lokaci saboda yawan amfani da albarkatun na'urar yayin kallon abun ciki. Bugu da ƙari, CSR babban madadin ga gidajen yanar gizo masu yawan zirga-zirga kamar yadda yake ba da bayanai ga masu amfani ba tare da sadarwar uwar garken da ya wuce kima ba, yana haifar da ƙwarewar mai amfani da sauri.
  1. Side Rendering (SSR)
    A yayin aiwatar da gefen uwar garken, masu bincike suna buƙatar fayil ɗin HTML daga uwar garken, wanda ke debo bayanan da ake buƙata, yana ba da SPA, kuma ya ƙirƙiri fayil ɗin HTML don aikace-aikacen kan tafiya. Ana gabatar da abu mai isa ga mai amfani. Ana buƙatar tsarin gine-ginen SPA don haɗa abubuwan da suka faru, samar da DOM mai kama-da-wane da yin ƙarin ayyuka. Ana shirya SPA don amfani. SSR yana sa shirin yayi sauri yayin da yake haɗa saurin SPA tare da rashin yin lodin mai binciken mai amfani.
  1. A tsaye Generator Site (SSG)
    A cikin maginin rukunin yanar gizo, masu bincike nan da nan suna neman sabar fayil ɗin HTML. Ana nuna shafin ga mai amfani. SPA tana debo bayanan, tana samar da ra'ayoyi, kuma tana cika samfurin abu (DOM). Sannan, SPA tana shirye don amfani. Faɗawa daga sunan, SSGs sun fi dacewa da shafuka masu tsayi. Suna ba da shafuka masu tsayi tare da zaɓi mai kyau da sauri. Don gidajen yanar gizon da ke da abun ciki mai ƙarfi, ana shawarci masu amfani da su zaɓi ɗaya daga cikin sauran zaɓuɓɓukan samar da bayanai guda biyu.

Amfanin aikace-aikacen shafi guda ɗaya

Manyan kamfanoni kamar Meta, YouTube da Netflix sun ƙaura daga aikace-aikacen shafuka masu yawa zuwa aikace-aikacen shafi ɗaya. SPAs suna ba da ƙwarewar mai amfani mai santsi, mafi girman aiki da amsawa. A ƙasa akwai fa'idodin amfani da aikace-aikacen shafi ɗaya.

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.
  1. Siffar caching
    Aikace-aikacen shafi ɗaya yana yin buƙatu ɗaya ga uwar garken a farkon zazzagewar kuma yana adana duk bayanan da ya karɓa. Masu amfani za su iya amfani da bayanan da aka karɓa don yin aiki a layi idan an buƙata wanda ya sa ya fi dacewa ga masu amfani yayin da yake ba su damar cinye albarkatun bayanai kaɗan. Hakanan, lokacin da abokin ciniki yana da mummunan haɗin Intanet, bayanan gida na iya aiki tare da uwar garken idan haɗin LAN ya ba da izini.
  2. Mai sauri da amsawa
    Amfani da SPAs na iya inganta saurin gidan yanar gizon kamar yadda yake wartsakar da abubuwan da ake buƙata kawai maimakon sanyaya dukkan shafin. SPAs suna ɗaukar ƙaramin fayil ɗin JSON maimakon sabon shafi. Fayil na JSON yana tabbatar da saurin lodi da inganci. Yana haifar da samun dama ga duk fasalulluka da ayyuka na shafi ba tare da wani jinkiri ba. Wannan babban ƙari ne, saboda lokacin lodin gidan yanar gizon yana iya tasiri sosai ga kudaden shiga da tallace-tallace.

SPAs suna ba da izinin sauye-sauye mai sauƙi ta hanyar samar da duk bayanai akan shafin nan take. Gidan yanar gizon baya buƙatar sabuntawa, don haka matakan sa sun fi inganci fiye da ƙa'idodin kan layi na yau da kullun.

Hakanan, tare da SPAs, kadarorin kamar HTML, CSS, da rubutun Java za a debo su sau ɗaya kawai a rayuwar aikace-aikacen. Abubuwan da ake buƙata kawai ana musayar gaba da gaba.

Shafukan da ke da SPA kuma suna ba masu amfani damar kewayawa da sauri godiya ga caching da rage adadin bayanai. Abubuwan da ake buƙata kawai ana watsa su gaba da gaba kuma ana sauke sassan da suka ɓace kawai na sabunta abun ciki.

  1. Debugging tare da Chrome
    Gyara kurakurai yana gano kuma yana cire kwari, kurakurai, da raunin tsaro na aikace-aikacen yanar gizo waɗanda ke rage aiki. Ana samun sauƙin gyara SPAs tare da kayan aikin haɓaka Chrome. Masu haɓakawa za su iya sarrafa ma'anar lambar JS daga mai bincike, zazzage SPAs ba tare da tsallaka ta cikin layukan lamba da yawa ba.

SPAs an gina su a saman tsarin JavaScript kamar su AngularJS da React kayan haɓakawa, yana sa su sauƙi don cire kuskure ta amfani da masu binciken Chrome.

Kayan aikin haɓakawa suna ba masu haɓaka damar fahimtar yadda mai binciken zai nemi bayanai daga sabobin, adana shi, da kuma yadda zai nuna abubuwan shafi. Bugu da ƙari, waɗannan kayan aikin suna ba masu haɓaka damar saka idanu da nazarin abubuwan shafi, ayyukan cibiyar sadarwa, da bayanan haɗin gwiwa.

  1. Ci gaba cikin sauri
    A lokacin tsarin ci gaba, ana iya raba gaba-gaba da ƙarshen baya na SPA, yana barin masu haɓaka biyu ko fiye suyi aiki a layi daya. Canza gaba ko baya baya shafar ɗayan ƙarshen, don haka haɓaka haɓaka cikin sauri.

Masu haɓakawa na iya sake amfani da lambar gefen uwar garken kuma su ware SPAs daga UI na gaba-gaba. Gine-ginen da aka lalata a cikin SPAs yana raba nunin gaba-gaba da sabis na ƙarshen baya. Wannan yana ba masu haɓakawa damar canza ra'ayi, ginawa da gwaji ba tare da tasirin abun ciki ba ko damuwa game da fasahar baya. Abokan ciniki zasu iya samun daidaiton gogewa ta amfani da waɗannan aikace-aikacen.

  1. Ingantattun ƙwarewar mai amfani
    Tare da SPAs, masu amfani suna samun damar zuwa shafukan da aka gani nan take tare da duk abun ciki lokaci guda. Wannan ya fi dacewa kamar yadda masu amfani zasu iya gungurawa cikin kwanciyar hankali da kwanciyar hankali. Yana jin kamar amfani da tebur na asali ko aikace-aikacen hannu.

SPAs suna ba da ingantaccen UX tare da keɓaɓɓen farkon, tsakiya, da ƙarewa. Har ila yau, masu amfani za su iya isa abun ciki da ake so ba tare da danna mahaɗi da yawa ba, kamar a cikin MPAs. Kuna samun ƙananan ƙimar billa lokacin da masu amfani ke samun damar samun bayanai nan take, sabanin MPAs inda masu amfani ke takaici yayin da shafuka ke ɗaukar lokaci mai yawa don lodawa. Kewayawa kuma yana da sauri saboda an sake amfani da abubuwan shafi.

  1. Canja wurin aikace-aikacen IOS da Android
    Masu haɓakawa waɗanda ke neman canzawa zuwa aikace-aikacen iOS da Android yakamata suyi amfani da SPAs saboda suna da sauƙin juyawa. Za su iya amfani da lamba ɗaya don canzawa daga SPA zuwa aikace-aikacen hannu. Saboda an samar da gaba dayan lambar a cikin misali guda, SPAs suna da sauƙin kewayawa, suna sa su dace don aikace-aikacen hannu.
  2. Daidaita-dandamali
    Masu haɓakawa za su iya amfani da tushe guda ɗaya don gina aikace-aikacen da za su iya aiki akan kowace na'ura, mai bincike, da tsarin aiki. Wannan yana haɓaka ƙwarewar mabukaci saboda suna iya amfani da SPA a ko'ina. Hakanan yana ba masu haɓakawa da injiniyoyin DevOps damar gina aikace-aikacen da ke da fa'ida, gami da ƙididdigar ainihin lokacin, yayin haɓaka aikace-aikacen gyara abun ciki.

Kasashe

Duk da fa'idodin aikace-aikacen shafi guda ɗaya, wasu rashin amfani suna tasowa yayin amfani da tsarin SPA. Abin farin ciki, ana aiki don shawo kan waɗannan batutuwa tare da SPAs. A ƙasa akwai wasu ƙananan abubuwa;

  1. Inganta Injin Bincike (SEO)
    An yi imani da cewa aikace-aikacen shafi guda ɗaya ba su dace da SEO ba. Yawancin injunan bincike, kamar Google ko Yahoo, sun kasa yin rarrafe gidajen yanar gizon SPA dangane da hulɗar Ajax tare da sabobin na ɗan lokaci. Sakamakon haka, yawancin waɗannan rukunin yanar gizon SPA sun kasance ba a tantance su ba. A halin yanzu, an koyar da bots na Google yadda ake amfani da JavaScript a maimakon HTML na yau da kullun don tsara gidajen yanar gizon SPA, wanda ke cutar da martaba.

Ƙoƙarin dacewa da SEO a cikin shafin SPA da aka shirya yana da kalubale da tsada. Masu haɓakawa dole ne su gina wani gidan yanar gizo daban, wanda uwar garken injin bincike ke yi, wanda ba shi da inganci kuma ya ƙunshi ƙarin lamba da yawa. Hakanan za'a iya amfani da wasu fasahohi kamar gano fasalin da kuma yin riga-kafi. A cikin wuraren SPA, URL ɗaya na kowane shafi yana iyakance damar SEO don SPAs.

  1. Maɓallin kewayawa na baya da gaba
    Masu bincike suna adana bayanai don taimakawa shafukan yanar gizo suyi sauri. Lokacin da masu amfani suka buga maɓallin baya, yawancin suna tsammanin shafin zai kasance a cikin yanayi mai kama da lokacin ƙarshe da suka gan shi, kuma canjin zai faru da sauri. Gine-ginen gidan yanar gizo na al'ada suna ba da damar hakan ta amfani da kwafin rukunin yanar gizon da aka adana da abubuwan da ke da alaƙa. Koyaya, a cikin aiwatar da butulci na SPA, danna maɓallin baya yana da tasiri iri ɗaya da danna hanyar haɗi. Yana haifar da buƙatun uwar garken, ƙãra lau, da canje-canjen bayanan bayyane.

Don saduwa da tsammanin mai amfani da samar da ƙwarewa cikin sauri, masu haɓaka SPA dole ne su kwaikwayi ayyukan masu bincike na asali ta amfani da JavaScript.

  1. Gungura wurin
    Masu bincike suna adana bayanai kamar matsayi na ƙarshe na shafukan da aka ziyarta. Koyaya, masu amfani zasu iya gano cewa wuraren gungurawa sun canza yayin kewaya SPAs ta amfani da maɓallan baya da na turawa. Misali, a Facebook, wani lokacin masu amfani suna komawa zuwa wuraren gungurawa na ƙarshe, amma wani lokacin ba sa yin hakan. Wannan yana haifar da mafi kyawun ƙwarewar mai amfani saboda dole ne su ci gaba da gungurawa da hannu zuwa matsayin gungurawa da ya gabata.

Don magance wannan batu, masu haɓakawa suna buƙatar samar da lambar da ke ajiyewa, maidowa, da kuma faɗakarwa don madaidaicin matsayin gungura yayin da mai amfani ke gungurawa baya da baya.

  1. Binciken Yanar Gizo
    Ta ƙara lambar nazari zuwa shafi, masu amfani za su iya bin diddigin zirga-zirga zuwa shafin. Koyaya, SPAs suna yin wahalar tantance shafuka ko abun ciki ya fi shahara tunda shafi ɗaya ne kawai. Kuna buƙatar samar da ƙarin lamba don nazari don bin diddigin shafukan yanar gizo kamar yadda ake kallon su.
  2. Matsalar tsaro
    SPAs sun fi dacewa da yin sulhu ta hanyar giciye rubutun rubutun. Suna ƙyale masu siye su zazzage duk aikace-aikacen, suna fallasa su zuwa ƙarin dama don nemo lahani ta hanyar injiniyan baya. Don magance wannan batu, masu haɓakawa dole ne su tabbatar da cewa duk dabaru na gefen abokin ciniki masu alaƙa da tsaro na aikace-aikacen yanar gizo, kamar tantancewa da ingantaccen shigarwa, an ninka sau biyu akan sabar don tabbatarwa. Hakanan, masu haɓakawa dole ne su samar da iyakataccen damar tushen rawar.

Kammalawa

Apps Shafuka Guda ɗaya suna alamar mataki na gaba a cikin juyin halittar abubuwan ƙa'ida. Suna da sauri, ƙarin fahimta kuma ana iya haɗa su tare da abubuwan ci gaba kamar keɓancewa. Wannan shine dalilin da ya sa mafi kyawun kamfanoni masu amfani da yawa a lokaci guda, kamar Gmail, Netflix ko ciyarwar labarai na Facebook, sun dogara da gine-ginen shafi guda. Ta hanyar aiwatar da wannan fasaha, 'yan kasuwa za su iya samun ƙarin ƙima daga kaddarorinsu na kan layi kuma su sami sabbin hanyoyin shiga azaman kasuwancin dijital.

Ercole Palmeri

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Kwanan nan labarin

Veeam yana fasalta mafi cikakken tallafi don ransomware, daga kariya zuwa amsawa da murmurewa

Coveware ta Veeam zai ci gaba da ba da sabis na amsa abin da ya faru ta hanyar intanet. Coveware zai ba da damar bincikar bincike da damar gyarawa…

23 Afrilu 2024

Kore da Juyin Juya Halin Dijital: Yadda Kulawar Hasashen ke Canza Masana'antar Mai & Gas

Kulawa da tsinkaya yana kawo sauyi a fannin mai & iskar gas, tare da sabbin hanyoyin kula da tsirrai.…

22 Afrilu 2024

Mai kula da amincin Burtaniya ya ɗaga ƙararrawar BigTech akan GenAI

Hukumar CMA ta Burtaniya ta ba da gargadi game da halayen Big Tech a cikin kasuwar bayanan sirri. Akwai…

18 Afrilu 2024

Casa Green: juyin juya halin makamashi don dorewar makoma a Italiya

Dokar "Green Houses" da Tarayyar Turai ta tsara don inganta ingantaccen makamashi na gine-gine, ta kammala aikinta na majalisar tare da…

18 Afrilu 2024