Articles

Amfanin makamashi a cikin Formula 1: juyar da lambar yabo

Formula 1 yana ɗaya daga cikin shahararrun kuma abubuwan wasanni masu kayatarwa a duniya. Duk da haka, bayan duk abin farin ciki da adrenaline yana ɓoye matsala mai tsanani: babbar amfani da makamashi.

Ko da a lokacin da muke tunanin gasar tseren motoci abu na farko da ke zuwa a hankali shi ne man fetur, ƙungiyoyin kuma suna buƙatar wutar lantarki mai yawa don cajin batir na mota, don na'urorin hasken wuta da dumama a cikin tarurrukan da kuma na sadarwa da talabijin da kuma watsa shirye-shiryen rediyo. na taron.

Bisa ga binciken da aka yi kwanan nan. tseren Formula 1 guda ɗaya yana cinye adadin kuzari daidai da matsakaicin gida a cikin watanni. Wannan abin damuwa ne, ganin cewa muna magana ne game da wani al'amari da ya dauki tsawon sa'o'i kadan, idan aka kwatanta da watanni na cin abinci a cikin gida. 

Bugu da ƙari kuma, Formula 1 yana da tasiri kai tsaye ga muhalli saboda yawan tafiye-tafiye da sufuri da ake buƙata don gudanar da gasar. Ƙungiyoyi, kafofin watsa labaru da magoya baya suna tafiya daga ko'ina cikin duniya don halartar abubuwan da suka faru, wanda ke haifar da adadi mai yawa na hayaƙin iska.

Idan muka ninka yawan amfani da makamashi da hayaki ta duk jinsin da ke cikin kakar wasa, sakamakon yana da rauni. 

Nawa makamashi Formula 1 ke cinyewa?

A cewar Hukumar Kasuwanci da Gasar (CNMC) ta Spain. kusan 1 kWh na wutar lantarki ana cinye kowace ƙungiya yayin tseren Formula 1.000. Wannan bayanan yayi daidai da kusan Watanni 4 na amfani da makamashi don matsakaicin gida a kasashe irin su Spain, Mexico, Chile, Argentina da Uruguay, kuma har zuwa watanni 7 na amfani da makamashi don matsakaicin gida a Colombia. 

kasarMatsakaicin amfani da gida na wata-wata
Spagna 270 kWh/wata
Mexico291 kWh/wata
Chili302 kWh/wata
Argentina250 kWh/wata
Colombia140 kWh/wata
Uruguay230 kWh/wata

Hakazalika, wani bincike da jami'ar Oxford ta gudanar ya nuna cewa amfani da wutar lantarki na ƙungiyar Formula 1 guda ɗaya a lokaci guda na iya kaiwa 20.000 kWh , tare da jimlar kungiyoyi 10 da suka fafata. A cewar Hukumar Kula da Motoci ta Duniya (FIA), jimillar dukkan wasannin da ake yi a kakar wasa ta bana na cin wutar lantarki kusan 250.000 kWh , Wannan daidai yake da wutar lantarkin da ake amfani da shi na gidajen Turai 85 na tsawon shekara guda. 

Babu shakka cewa amfani da makamashi a cikin Grand Prix yana da yawa, musamman la'akari da ɗan gajeren lokacin taron, amma yana da mahimmanci a tuna cewa waɗannan alkaluman suna da ƙima kuma suna iya bambanta dangane da dalilai daban-daban, kamar yanayin yanayi. , tsarin kewayawa da juyin halitta akan lokaci na halayen Formula 1 motoci.

Ta yaya Formula 1 ke shafar lissafin wutar lantarki?

Kodayake Formula 1 ba ta da tasiri kai tsaye lissafin wutar lantarki shi  farashin wutar lantarki Ee. A yawancin ƙasashe gwamnati ce ke tsara wannan kuma an saita shi bisa tushen wadata da buƙata. Lokacin da bukatar wutar lantarki ta yi yawa, farashin ya hauhawa, kuma hakan yana da alaƙa da abubuwa kamar zafin jiki, lokacin rana, lokacin shekara da abubuwan da ke da ƙarfin kuzari kamar wasannin ƙwallon ƙafa, wasan kwaikwayo ko Formula 1.

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

A cikin kwanakin tsere, amfani da wutar lantarki na iya ƙaruwa sosai a yankunan da ke kusa da waƙar. Idan ƙungiyar Formula 1 ta faru tana da taron bita a kusa da gidan ku, kuna iya lura da ƙarin lissafin wutar lantarki a cikin kwanakin taron.

Ko ta yaya, duk da cewa makamashin da ake amfani da shi na kowane Grand Prix yana da yawa, amma tasirin da Formula 1 zai iya yi a kan adadin kuɗin wutar lantarki na ƙarshe a ƙasar da taron ke gudana yana da iyaka kuma na ɗan lokaci, don haka ba haka ba ne. dalilin damuwa.

Wadanne matakai kuke aiwatarwa don samun dorewa?

Gaskiya ne cewa a cikin 'yan shekarun nan Formula 1 ta ɗauki wasu matakai don rage tasirin muhalli. Tsakanin su, sun bullo da injiniyoyi masu amfani da wutar lantarki da man fetur . Duk da haka, waɗannan har yanzu suna gurɓata sosai saboda yawan man da suke amfani da shi da kuma hayaƙin CO2 da suke samarwa . Har ila yau, waɗannan injuna suna da tsada sosai don ƙira da kulawa, misali Ƙirƙirar su yana cinye makamashi da albarkatun ƙasa masu yawa .

Wata dabarar da Formula 1 ta yi amfani da ita ita ce amfani da man fetur , wanda a kowane hali yana da tasirin muhalli mai mahimmanci, kamar yadda ake samar da su daga amfanin gona da ke gogayya da samar da abinci. Bugu da ƙari kuma, samar da makamashin halittu yana buƙatar ruwa mai yawa da makamashi, yana ƙara haɓaka yanayin muhalli.

Babu shakka cewa idan Formula 1 na son zama wasa mai dorewa da gaske, dole ne ta ɗauki ƙarin matakai masu tsattsauran ra'ayi don rage sawun muhalli da amfani da makamashi. . Dole ne ta rage yawan amfani da albarkatun mai, ta yi amfani da fasahohi masu tsafta da inganta ayyuka masu dorewa a duk ayyukanta.

BlogInnovazione.it

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Kwanan nan labarin

Veeam yana fasalta mafi cikakken tallafi don ransomware, daga kariya zuwa amsawa da murmurewa

Coveware ta Veeam zai ci gaba da ba da sabis na amsa abin da ya faru ta hanyar intanet. Coveware zai ba da damar bincikar bincike da damar gyarawa…

23 Afrilu 2024

Kore da Juyin Juya Halin Dijital: Yadda Kulawar Hasashen ke Canza Masana'antar Mai & Gas

Kulawa da tsinkaya yana kawo sauyi a fannin mai & iskar gas, tare da sabbin hanyoyin kula da tsirrai.…

22 Afrilu 2024

Mai kula da amincin Burtaniya ya ɗaga ƙararrawar BigTech akan GenAI

Hukumar CMA ta Burtaniya ta ba da gargadi game da halayen Big Tech a cikin kasuwar bayanan sirri. Akwai…

18 Afrilu 2024

Casa Green: juyin juya halin makamashi don dorewar makoma a Italiya

Dokar "Green Houses" da Tarayyar Turai ta tsara don inganta ingantaccen makamashi na gine-gine, ta kammala aikinta na majalisar tare da…

18 Afrilu 2024