Articles

Menene Crowdsourcing, fa'idodi da rashin amfani

Kalmar taron jama'a ta fito ne daga haɗin kalmomin "taro" da fitar waje.

Ana iya ganin shi azaman tsarin da ke ba kamfani damar yin aiki tare da mutane da yawa, don yin ayyuka ko samar da ra'ayoyi ko abun ciki. Crowdsourcing wata hanya ce da kamfanoni ke ba da aikin ga ɗimbin gungun mutane ta hanyar ƙananan ayyuka; yana iya zama mai amfani a matsayin hanyar tattara ra'ayoyi da bayanai.

Lokacin da kamfani ya shiga cikin cunkoson jama'a, yana fitar da hanyoyin aiki na cikin gida. Don haka tsari ne mai zaman kansa na rabon aiki. Wannan ba shine fitar da fitarwa na samarwa ba (classic outsourcing), amma hanyoyin kasuwanci kamar tarin ra'ayoyi don sabbin samfura.

Open Innovation

Crowdsourcing, wanda "taps" a cikin hali, sani da halayen mutane da yawa, ba wai kawai ya kawo sauyi ga binciken kasuwa ba, har ma ya ba da fa'idodi da yawa.

Amma muna iya yin mamaki ko taron jama'a wani nau'i ne na buɗaɗɗen ƙima  

Ana iya fahimtar cunkoson jama'a azaman jumla ta gaba ɗaya . Misali, ya haɗa da yin amfani da bayanan wayar hannu ba tare da saninsu ba, waɗanda za a iya amfani da su, alal misali, don tantance cunkoson ababen hawa. Buɗaɗɗen bidi'a galibi yana nufin shigar ƙasashen waje cikin hanyoyin ƙirƙira don ƙara ƙarfinsu.

Ribobi da rashin lafiyar jama'a

Waɗannan fa'idodin cunkoson jama'a ne.

Amfanin taron jama'a

Inganci, tanadin farashi da sauran fa'idodi na taron jama'a suna haifar da sha'awar sabuwar hanyar aiki. Jerin da ke gaba zai ba ku ra'ayi game da cikakken kewayon fa'idodi masu mahimmanci.

crowdsourcing yana ba da babban yuwuwar nasara

Binciken kasuwa yana da mahimmanci a duk matakai na rayuwar samfur ko fasaha. Idan kun yi amfani da buɗaɗɗen ƙirƙira don wannan dalili, kuna samun mahimman bayanai daga talakawa. Dandalin taron jama'a na dijital suna tabbatar da cewa mutane za su iya aiki akan aikin ku a ko'ina, kowane lokaci. Ƙari mai mahimmanci!

taron jama'a yana adana lokaci da kuɗi

Idan kana da masu aiki a gare ku, yawanci kuna biyan kuɗi da yawa. Amma lokacin da mutane suka taru ta hanyar dijital, farashin ya ragu sosai. Kuma idan za ku iya ƙarfafa ƙungiyar ku ta hanyar da ta dace, za ku iya rage yawan kuɗin kuɗi, lokaci da damuwa na ƙungiya.

gina abokan ciniki lambobin sadarwa da bayanai

Bude ayyukan kirkire-kirkire suna haifar da hankali, kuma hankalin abokan ciniki masu yuwuwa ya cancanci tsabar kuɗi. A cikin tsari, lokacin kulawa yana daɗe fiye da ƴan daƙiƙa, kamar yadda yake tare da tallan gargajiya. Mahalarta suna shiga tsaka mai wuya tare da alama, samfur ko ra'ayi. Yana tafiya ba tare da faɗi cewa wannan na iya yin tasiri mai kyau kan yanke shawara na siyan nan gaba ba.

Tare da hanyar, kamfanoni kuma suna tattara bayanai masu mahimmanci daga ƙungiyar manufa mai mahimmanci waɗanda za su iya tuntuɓar su nan gaba. Budaddiyar bidi'a don haka ma ma'aunin talla ne.

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.
Sami jakadun alama ko ma ma'aikata

Idan kamfani ya sami damar zaburar da mutane tare da ƙirƙira ta a matsayin wani ɓangare na aikin sa na cunkoson jama'a, mahalarta za su iya zama jakadu cikin sauri.

Example: wani kamfani na waje yana ba da sabbin nau'ikan riguna masu aiki guda 100 don gwajin samfur. Gwaje-gwajen samfur sun fito kuma suna aiki azaman jakadun alama a kan hanya.

Hakanan za'a iya amfani da buɗaɗɗen ƙididdigewa don duba ma'aikata. Ko kuma a yi magana a bayyane, bayar da gayyata zuwa hira ta aiki a matsayin ladan halarta. Ko ba a magana, juyowa da himma zuwa ga ƙwararrun masu ba da amsa.

Lalacewar taron jama'a

An yi amfani da shi daidai, Buɗe Innovation yana ba da kusan komai sai fa'idodi, kamar yadda gwaninta ya nuna. Ba mamaki manyan kamfanoni kamar Daimler suna amfani da wannan hanyar tsawon shekaru.

Amma shin babu wasu kurakurai ga taron jama'a? Wataƙila ya kamata mu gwammace mu yi magana game da haɗari. A ƙasa mun lissafa haɗari uku.

Hadarin magudi

Buɗe dandamalin ƙirƙira na iya rage haɗarin sarrafa ayyukan saboda sun dogara ga ƙwararrun al'ummomin. In ba haka ba, yana yiwuwa masu fafatawa za su yi tasiri ga aikin ƙirƙirar ku ta hanyar ba da ra'ayin ƙarya.

Don haka, alal misali, idan kun nemi ra'ayi kan wani samfuri a tashar ku ta Facebook ko ma sa mutane su yi zabe, wannan hanyar tana da sauƙin sarrafa ta.

Hadarin asarar hoto

Idan ra'ayinku ko samfurin da kuke son gabatarwa ga taron jama'a yana da sabbin abubuwa ne kawai, kuna fuskantar haɗarin rasa hotonku. Hakanan ya shafi gudanar da ayyukan da ba na ƙwararru ba: ba za a iya shirya taron jama'a ɗari bisa ɗari ba, amma ya kamata ku kasance cikin shiri don duk abubuwan da za ku iya tunani. Tare da ƙwararren abokin tarayya a gefen ku, kuna rage wannan haɗarin.

Hadarin rikice-rikice na cikin gida

Ba wanda yake son ya gamsu da yankin nasu na alhakin. Don haka ya kamata kamfanoni su tabbatar da cewa sun haɗa da mutanen da ke da alhakin ayyukan ci gaba a cikin ayyukan ƙirƙira buɗaɗɗen. In ba haka ba, suna iya jin barazana.

Ercole Palmeri

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Kwanan nan labarin

Veeam yana fasalta mafi cikakken tallafi don ransomware, daga kariya zuwa amsawa da murmurewa

Coveware ta Veeam zai ci gaba da ba da sabis na amsa abin da ya faru ta hanyar intanet. Coveware zai ba da damar bincikar bincike da damar gyarawa…

23 Afrilu 2024

Kore da Juyin Juya Halin Dijital: Yadda Kulawar Hasashen ke Canza Masana'antar Mai & Gas

Kulawa da tsinkaya yana kawo sauyi a fannin mai & iskar gas, tare da sabbin hanyoyin kula da tsirrai.…

22 Afrilu 2024

Mai kula da amincin Burtaniya ya ɗaga ƙararrawar BigTech akan GenAI

Hukumar CMA ta Burtaniya ta ba da gargadi game da halayen Big Tech a cikin kasuwar bayanan sirri. Akwai…

18 Afrilu 2024

Casa Green: juyin juya halin makamashi don dorewar makoma a Italiya

Dokar "Green Houses" da Tarayyar Turai ta tsara don inganta ingantaccen makamashi na gine-gine, ta kammala aikinta na majalisar tare da…

18 Afrilu 2024