Articles

Yadda basirar wucin gadi (AI) ke aiki da aikace-aikacen sa


Ilimin wucin gadi (AI), sabon buzzword a duniyar fasaha, an saita shi don canza yadda tsararraki masu zuwa zasu yi aiki. 

Muna hulɗa da basirar wucin gadi kowace rana, kuma sau da yawa ba mu sani ba. 

Daga wayoyin komai da ruwanka zuwa chatbots, hankali na wucin gadi ya riga ya zama ruwan dare a bangarori da yawa na rayuwarmu. 

Kiyasta lokacin karantawa: 10 minti

Haɓaka saka hannun jari a aikace-aikacen AI da haɓakar amfani da AI a cikin sararin samaniya suna nuna yadda kasuwancin aiki ke haɓakawa, ga masana AI. 

Menene hankali na wucin gadi?

Hankalin wucin gadi tabbas yana ɗaya daga cikin ci gaba mafi ban sha'awa da muke fuskanta a matsayinmu na mutane. Wani reshe ne na kimiyyar kwamfuta da aka keɓe don ƙirƙirar injuna masu hankali waɗanda ke aiki kuma suna ɗaukar abubuwa kamar mutane. 

Nau'in basirar wucin gadi

Akwai manyan nau'ikan AI guda huɗu. Ni:

1. Reactive inji

Wannan nau'in AI yana amsawa ne kawai kuma ba shi da ikon ƙirƙirar "tunani" ko amfani da "ƙwarewar da ta gabata" don yanke shawara. An ƙera waɗannan injunan don yin takamaiman ayyuka. Misali, masu yin kofi ko injin wanki an tsara su don yin takamaiman ayyuka, amma ba su da ƙwaƙwalwar ajiya.

2. AI tare da iyakacin ƙwaƙwalwar ajiya

Irin wannan AI yana amfani da abubuwan da suka gabata da kuma bayanan yanzu don yanke shawara. Ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ajiya tana nufin cewa injuna ba sa samar da sabbin dabaru. Suna da ginanniyar shirin da ke sarrafa ƙwaƙwalwar ajiya. Ana sake yin tsari don yin canje-canje ga irin waɗannan injina. Motoci masu tuƙi da kansu misalai ne na basirar ɗan adam tare da ƙarancin ƙwaƙwalwar ajiya. 

3. Ka'idar tunani

Wadannan injunan AI na iya yin hulɗa tare da fahimtar motsin zuciyar ɗan adam kuma za su sami ikon fahimtar fahimtar wani dangane da yanayin su, fasalin fuska, da sauransu. Har yanzu ba a samar da injuna masu irin wannan damar ba. Akwai bincike da yawa da ke gudana kan irin wannan nau'in hankali na wucin gadi. 

4. Sanin kai

Wannan shine makomar basirar wucin gadi. Waɗannan injunan za su kasance ƙwararrun haziƙai, masu hankali da sanin yakamata. Suna iya mayar da martani iri ɗaya ga ɗan adam, kodayake suna iya samun halayen nasu.

Hanyoyin aiwatar da hankali na wucin gadi 

Bari mu bincika hanyoyin da za su bayyana yadda za mu iya aiwatar da hankali na wucin gadi:

Koyon inji

Shi neatomatik ilmantarwa wanda ke ba AI ikon koyo. Ana yin wannan ta hanyar amfani da algorithms don gano alamu da samar da fahimta daga bayanan da aka fallasa su. 

Zurfafa ilmantarwa

Thezurfafa ilmantarwa, wanda yanki ne na koyo na inji, yana ba da hankali na wucin gadi tare da ikon yin kwaikwayi hanyar sadarwar jijiyar kwakwalwar ɗan adam. Yana iya yin ma'anar ƙira, hayaniya, da tushen ruɗani a cikin bayanan ku.

Bari mu yi ƙoƙari mu fahimci yadda yake aiki deep learning

Yi la'akari da hoton da ke ƙasa:

Hoton da ke sama yana nuna manyan yadudduka uku na a hanyoyin sadarwa na jijiyoyi:

  • Matsayin shigarwa
  • Hidden Layer
  • Matsayin fitarwa
Matsayin shigarwa

Hotunan da muke so mu raba suna shiga cikin layin shigarwa. Ana zana kibiyoyi daga hoton zuwa maki guda ɗaya akan layin shigarwa. Kowace farin dige-dige a cikin rawaya Layer (input Layer) yana wakiltar pixel a cikin hoton. Waɗannan hotuna sun cika farar tabo a cikin layin shigarwa.

Ya kamata mu sami cikakkiyar fahimta game da waɗannan matakan guda uku yayin da muke bin wannan koyawa ta AI.

Hidden Layer

Ƙoyayyun yadudduka ne ke da alhakin kowane lissafin lissafi ko haɓaka fasalin abubuwan da muka shigar. A cikin hoton da ke sama, yaduddukan da aka nuna a cikin orange suna wakiltar ɓoyayyun yadudduka. Layukan da ake iya gani tsakanin waɗannan yadudduka ana kiransu “masu nauyi”. Kowannensu yawanci yana wakiltar lamba mai iyo, ko lamba goma, wanda aka ninka ta ƙimar da ke cikin layin shigarwa. Duk ma'aunin nauyi sun taru a cikin ɓoye na ɓoye. Abubuwan da ke cikin ɓoye na ɓoye suna wakiltar ƙima bisa jimlar ma'auni. Ana wuce waɗannan dabi'u zuwa ga ɓoye na gaba.

Wataƙila kuna mamakin dalilin da yasa akwai matakan da yawa. Boye yadudduka suna aiki azaman madadin zuwa wani matsayi. Yawan ɓoye yadudduka, mafi rikitarwa bayanan da ke shigowa da abin da za a iya samarwa. Daidaiton abin da ake sa ran gabaɗaya ya dogara ne akan adadin ɓoyayyun yadudduka da ke akwai da kuma rikitarwar bayanan shigarwa.

Matsayin fitarwa

Wurin fitarwa yana ba mu hotuna daban-daban. Da zarar Layer ya ƙara duk waɗannan ma'aunin nauyi da aka shigar, zai ƙayyade ko hoton hoto ne ko wuri mai faɗi.

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Misali: hasashen farashin tikitin jirgin sama

Wannan hasashen ya dogara ne akan abubuwa daban-daban, ciki har da:

  • Kamfanin jirgin sama 
  • Asalin filin jirgin sama 
  • Filin jirgin sama na zuwa
  • Kwanan tashi

Bari mu fara da wasu bayanan farashin tikitin tarihi don horar da injin. Da zarar an horar da injin mu, muna raba sabbin bayanai waɗanda za su taimaka ƙididdige farashi. A baya can, lokacin da muka koyi game da nau'ikan inji guda huɗu, mun tattauna inji tare da ƙwaƙwalwar ajiya. Anan muna magana ne kawai game da ƙwaƙwalwa da kuma yadda yake fahimtar tsari a cikin bayanan kuma yana amfani da shi don yin tsinkaya don sababbin farashin.

Na gaba a cikin wannan koyawa za mu kalli yadda AI ke aiki da wasu aikace-aikacen AI.

Yadda basirar wucin gadi ke aiki

Aikace-aikacen gama gari na hankali na wucin gadi wanda muke gani a yau shine sauyawa ta atomatik na kayan aiki a cikin gida.

Lokacin da kuka shiga daki mai duhu, na'urori masu auna firikwensin a cikin dakin suna gano gaban ku kuma kunna fitilu. Wannan misali ne na injuna marasa ƙwaƙwalwa. Wasu daga cikin manyan shirye-shiryen AI sun ma iya yin hasashen tsarin amfani da kunna na'urori kafin ba da takamaiman umarni. 

Wasu shirye-shirye da aikace-aikacen hankali na wucin gadi suna iya tantance muryar ku kuma suyi wani aiki daidai. Idan ka ce "kunna TV," na'urorin firikwensin sauti a talabijin suna gano muryar ku kuma kunna shi. 

Tare da Google Home Mini za ku iya yi kowace rana.

Sashe na ƙarshe na wannan koyawa ta AI yana kwatanta yanayin amfani da AI a cikin kiwon lafiya.

Yanayin amfani: Yi hasashen ko mutum yana da ciwon sukari 

Thewucin gadi fasali da yawa manyan amfani lokuta, kuma wannan sashe na koyawa zai taimake ka ka fahimci su da kyau, fara da aikace-aikace na AI a kiwon lafiya. Maganar matsalar ita ce yin hasashen ko mutum yana da ciwon sukari ko a'a. Ana amfani da takamaiman bayanin haƙuri azaman shigarwa don wannan yanayin. Wannan bayanin zai ƙunshi:

  • Adadin ciki (idan mace) 
  • Matsalolin glucose
  • Pression sanguigna
  • Age 
  • Matsayin insulin

Kalli Bidiyon "Koyawan Ƙwararrun Ƙwararru" na Simplilearn don ganin yadda aka ƙirƙiri samfurin don wannan bayanin matsalar. Ana aiwatar da samfurin tare da Python amfani da TensorFlow.

ƙarshe 

Aikace-aikacen bayanan sirri sun sakedefiyadda ake gudanar da harkokin kasuwanci a fagage daban-daban, kamar tallace-tallace, kiwon lafiya, sabis na kuɗi da ƙari. Kamfanoni suna ci gaba da bincika hanyoyin da za su iya amfana da wannan fasaha. Yayin da neman inganta hanyoyin da ake ci gaba da haɓakawa, yana da ma'ana ga masu sana'a don samun ƙwarewa a cikin AI.

Tambayoyi akai-akai

Menene AIoT ke nufi?

TheƘwararren Ƙwararrun Abubuwa (AIoT) haɗin kai ne na Artificial Intelligence (AI) a cikin hanyoyin Intanet na abubuwa (IoT). Intanet na Abubuwa (ko Intanet na Abubuwa) ya dogara ne akan ra'ayin abubuwan "masu hankali" na rayuwar yau da kullun waɗanda ke da alaƙa da juna (godiya ga intanet) kuma suna iya musayar bayanan da aka mallaka, tattarawa da / ko sarrafa su. .
Godiya ga wannan haɗin kai, masu hankali zasu iya haɗawa zuwa cibiyar sadarwa don aiwatar da bayanai da kuma musayar bayanai da kuma nazarin ingantattun bayanai. Aikace-aikacen da ke iya haɗa IoT da AI za su sami a m tasiri a kan kamfanoni da masu amfani. Wasu daga cikin misalan da yawa? Motoci masu cin gashin kansu, kiwon lafiya mai nisa, gine-ginen ofis masu wayo, kulawar tsinkaya.

Menene Sarrafa Harshen Halitta?

Lokacin da muke magana akan Tsarin Harshen Harshe muna magana ne akan Algorithms na Artificial Intelligence (AI) masu iya yin nazari da fahimtar harshe na halitta, watau harshen da muke amfani da shi kowace rana.
NLP yana ba da damar sadarwa tsakanin mutum da na'ura kuma yana hulɗa da rubutu ko jerin kalmomi (shafukan yanar gizo, posts akan kafofin watsa labarun ...), amma kuma tare da fahimtar harshen da ake magana da kuma rubutun (ganewar murya). Manufofin na iya bambanta daga sauƙin fahimtar abun ciki, zuwa fassarar, har zuwa samar da rubutu da kansa yana farawa daga bayanai ko takaddun da aka bayar azaman shigarwa.
Ko da yake harsuna suna canzawa koyaushe kuma suna da alaƙa da salon magana ko maganganun da ke da wahalar fassarawa, NLP tana samun wuraren aikace-aikacen da yawa kamar masu duba haruffa ko tsarin fassarar atomatik don rubutattun rubutu, taɗi da mataimakan murya don yaren magana.

Me ake nufi da Gane Magana?

Lo Jawabin Jagora iyawa ce da ke ba kwamfutar damar fahimta da sarrafa harshen ɗan adam a rubuce ko wasu nau'ikan bayanai. Godiya ga yin amfani da Hankali na Artificial, wannan fasaha yanzu yana iya gano ba kawai harshe na halitta ba, har ma da wasu nau'o'i irin su accent, yaruka ko harsuna.
Irin wannan ganewar murya yana ba ku damar yin ayyukan hannu waɗanda yawanci ke buƙatar umarni maimaituwa, misali a cikin chatbots tare da sarrafa murya, zuwa hanyar kira a cibiyoyin tuntuɓar, a cikin dictation da hanyoyin kwafin murya, ko a cikin sarrafa mai amfani da PC, wayar hannu da kan- tsarin hukumar.

Menene Babban Sirrin Artificial?

TheJanar Intelligence na Artificial (a cikin Turanci Artificial General Intelligence, ko AGI) wani nau'in AI ne wanda ke da ikon fahimta, koyo da magance hadaddun ayyuka. kama da mutane.
Idan aka kwatanta da Tsarin Intelligence na Artificial ƙwararre a takamaiman ayyuka (Ƙaƙƙarfan Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru ko ASI - Narrow AI), AGI yana nunawa. haɓakar fahimi, koyo daga gogewa daban-daban, fahimta da daidaitawa zuwa yanayi da yawa ba tare da buƙatar takamaiman shirye-shirye don kowane ɗawainiya ɗaya ba.
Duk da nisa na yanzu, makasudin ƙarshe na AGI shine - ko da yake tabbas aiki ne mai rikitarwa - don zuwa Maimaita tunanin ɗan adam da fahimi iyawa sosai

Karatun masu alaƙa

BlogInnovazione.it

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Kwanan nan labarin

Veeam yana fasalta mafi cikakken tallafi don ransomware, daga kariya zuwa amsawa da murmurewa

Coveware ta Veeam zai ci gaba da ba da sabis na amsa abin da ya faru ta hanyar intanet. Coveware zai ba da damar bincikar bincike da damar gyarawa…

23 Afrilu 2024

Kore da Juyin Juya Halin Dijital: Yadda Kulawar Hasashen ke Canza Masana'antar Mai & Gas

Kulawa da tsinkaya yana kawo sauyi a fannin mai & iskar gas, tare da sabbin hanyoyin kula da tsirrai.…

22 Afrilu 2024

Mai kula da amincin Burtaniya ya ɗaga ƙararrawar BigTech akan GenAI

Hukumar CMA ta Burtaniya ta ba da gargadi game da halayen Big Tech a cikin kasuwar bayanan sirri. Akwai…

18 Afrilu 2024

Casa Green: juyin juya halin makamashi don dorewar makoma a Italiya

Dokar "Green Houses" da Tarayyar Turai ta tsara don inganta ingantaccen makamashi na gine-gine, ta kammala aikinta na majalisar tare da…

18 Afrilu 2024