Articles

Ƙirƙirar sashin makamashi: bincike na fusion, sabon rikodin ga Turai JET tokamak

Gwajin haɗe-haɗe mafi girma a duniya ya samar da megajoules 69 na makamashi.

Gwajin na dakika 5 ya yi amfani da 0,2 milligram na man fetur.

Kiyasta lokacin karantawa: 4 minti

Haɗin gwiwar Turai Torus

Haɗin gwiwar Turai Torus (JET), mafi girman gwajin haɗakar makaman nukiliya a duniya, ya sami sabon rikodin makamashin da aka samar a lokacin yaƙin neman zaɓe na ƙarshe da na ƙarshe, wanda ke nuna ikon samar da makamashi mai dogaro da gaske.

Ma'anar mawaƙin na masana'antar samar da wutar lantarki, yana mai da zafi daga yanayin haɗakarwa zuwa wutar lantarki mai tsabta, mai aminci.

Ƙungiyar EUROfusion ta Turai, bayan tabbatarwa da tabbatar da bayanan kimiyya da aka samu a cikin gwaje-gwajen deuterium da tritium (DT3) a ƙarshen 2023, ta, a gaskiya, ta sanar a yau cewa a ranar 3 ga Oktoba 2023 69 megajoules (MJ) na makamashi ya kasance. wanda aka samu da 0,2 milligrams na man fetur a kan dakika 5, wanda ya zarce rikodin duniya na baya na 59 MJ daga 2022.

JET kayan aiki mai nisa

Sakamakon gwaje-gwajen

Yaƙin neman zaɓe na DT3 ya tabbatar da ikon yin kwafi da haɓaka sakamakon gwaje-gwajen haɗaɗɗiyar kuzarin da aka riga aka samu kuma sun nuna amincin hanyoyin aiwatar da aikin JET, masu mahimmanci don nasarar na'urar gwajin gwajin ITER na ƙasa da ƙasa a halin yanzu.

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Fiye da masana kimiyya 300 daga dukkanin dakunan gwaje-gwajen haɗin gwiwar Turai sun shiga cikin gwaje-gwajen, waɗanda aka gudanar a kan ginin Turai da ke UKAEA (Ƙasar Burtaniya), tare da haɗin gwiwar Italiya mai ƙarfi a cikin manyan ayyukan kimiyya da jagoranci.

DTE2 Fusion Reaction

EUROfusion da abokan tarayya

Babban dakunan gwaje-gwaje na Turai wanda EUROfusion ya haɗu ya ba da gudummawa ga nasarar gwajin. Italiya abokin tarayya ne tare da ENEA, Majalisar Bincike ta Kasa (yafi ta Cibiyar Kimiyya da Fasaha ta Plasma, Cnr-Istp), RFX Consortium da wasu jami'o'i. Haɗin gwiwar Turai Torus (JET) ta haka ta ƙare rayuwar gwaji. Ita ce babbar masana'antar haɗakarwa ta Turai, ita kaɗai ce mai iya aiki tare da cakuda mai na deuterium da tritium, gauraya mai girma iri ɗaya wacce za a yi amfani da ita a masana'antar wutar lantarki ta gaba.

Partners

Karatun masu alaƙa

BlogInnovazione.it

Jaridar Innovation
Kada ku rasa mafi mahimmancin labarai akan ƙirƙira. Yi rajista don karɓar su ta imel.

Kwanan nan labarin

Veeam yana fasalta mafi cikakken tallafi don ransomware, daga kariya zuwa amsawa da murmurewa

Coveware ta Veeam zai ci gaba da ba da sabis na amsa abin da ya faru ta hanyar intanet. Coveware zai ba da damar bincikar bincike da damar gyarawa…

23 Afrilu 2024

Kore da Juyin Juya Halin Dijital: Yadda Kulawar Hasashen ke Canza Masana'antar Mai & Gas

Kulawa da tsinkaya yana kawo sauyi a fannin mai & iskar gas, tare da sabbin hanyoyin kula da tsirrai.…

22 Afrilu 2024

Mai kula da amincin Burtaniya ya ɗaga ƙararrawar BigTech akan GenAI

Hukumar CMA ta Burtaniya ta ba da gargadi game da halayen Big Tech a cikin kasuwar bayanan sirri. Akwai…

18 Afrilu 2024

Casa Green: juyin juya halin makamashi don dorewar makoma a Italiya

Dokar "Green Houses" da Tarayyar Turai ta tsara don inganta ingantaccen makamashi na gine-gine, ta kammala aikinta na majalisar tare da…

18 Afrilu 2024